Thứ Ba | 17/09/2019 | 09:06

Uống 2 viên panadol giờ uống thêm 5 viên nữa có sao không?

Uống 2 viên panadol giờ uống thêm 5 viên nữa có sao không?

Lúc trưa em có uống 2 viên panadol giờ em uống thêm 5 viên nữa nhưng em không đi bệnh viện, vậy em có sao không bác sĩ, em 24 tuổi.
Uống 2 viên panadol giờ uống thêm 5 viên nữa có sao không?

Chào bạn! Panadol chứa paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Panadol có hiệu quả trong: - Điều trị đau nhẹ đến vừa bao gồm: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp. - Hạ sốt. Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Dùng 500mg đến 1g paracetamol (1-2 viên/lần), sau mỗi 4-6 giờ nếu cần. Chỉ dùng để uống. Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg (8 viên). Không dùng quá liều chỉ định. Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ. Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi: Dùng 250-500 mg sau mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần. Liều tối đa hàng ngày: 60 mg/kg còn nặng chia thành nhiều lần, mỗi lần 10 - 15 mg/kg còn nặng dùng trong 24 giờ. Không dùng quá liều chỉ định. Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ. Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ. Thời gian tối đa dùng thuốc không có tư vấn của Bác sĩ: 3 ngày. Trẻ em dưới 6 tuổi: Không khuyến cáo dùng thuốc cho trẻ em dưới 6 tuổi. Tác dụng phụ Rất hiếm gặp: giảm tiểu cầu, phản ứng quá mẫn, phản ứng mẫn cảm trên da như: ban đỏ, phự mạch, hội chứng Stevens Johnson, co thắt phế quản ở các bệnh nhân mẫn cảm với aspirin và các NSAID khác, bất thường gan, có thể gây viêm gan. Nếu bạn dùng cùng 1 lúc 5 viên thuốc panadol thì không tốt. Mặc dù phản ứng có hại của thuốc ngoài liều lượng ra thì còn phụ thuộc rất nhiều vào chuyển hóa của cơ thể. Có thể lần này không sao nhưng vẫn cần phải đề phòng tác dụng có hại của thuốc đặc biệt là tổn thương gan. Do đó bạn phải theo dõi và làm xét nghiệm chức năng gan định kỳ để phát hiện sớm tổn thương gan. Chúc bạn mạnh khỏe!

Trả lời bởi: BS. Nguyễn Thị Hòa
Bác sĩ đa khoa
Bệnh viện đa khoa Đống Đa

Cảm ơn
Đánh giá câu trả lời của chuyên gia: Rất hữu ích   | Hữu ích   | Bình thường   

Theo Suckhoedoisong.vn

Gửi câu hỏi cho Bác sĩ tư vấn

>> Xem tất cả thông tin về Dị ứng thuốc


Xem thêm


Cơ quan chủ quản: Công ty Truyền thông Viettel (Viettel Media) – Chi nhánh Tập đoàn Công nghiệp – Viễn thông Quân đội.

GP: Số 351/GP-TTĐT do Sở TT&TT Hà Nội cấp ngày 25/01/2017

Địa chỉ liên hệ: Tòa nhà The Light, KĐT Trung Văn, đường Tố Hữu, Nam Từ Liêm, Hà Nội.

Trụ sở: Số 1 Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội

Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Võ Thanh Hải

Hotline: 0965.350.350 – CSKH: 198 (Miễn phí)

Liên hệ quảng cáo: 0969.16.17.18 - Email: hoptac@viettel.com.vn

Các thông tin trên SongKhoe.vn chỉ mang tính chất tham khảo, khi áp dụng phải tuyệt đối tuân theo chỉ dẫn của Bác sĩ.

Chúng tôi tuyệt đối không chịu bất cứ trách nhiệm nào do việc tự ý áp dụng các thông tin trên SongKhoe.vn gây ra.